09:11 | 23/07/2019

Đá xuất khẩu chịu thuế GTGT trong trường hợp nào?

Công ty TNHH Sao Thổ Hà Tĩnh chuyên hoạt động khai thác khoáng sản dùng làm vật liệu xây dựng thông thường. Trước thời điểm quý 2/2019 (trước ngày 1/4/2019) đơn vị khai thác khoáng sản chỉ bán trong nước, thuộc mặt hàng chịu thuế GTGT, thực hiện khai thuế GTGT theo quý.


Ảnh minh hoạ

Tuy nhiên, vào kỳ khai thuế GTGT quý 2/2019, Công ty vừa có hoạt động bán hàng tài nguyên trong nước chịu thuế GTGT vừa có hoạt động xuất khẩu tài nguyên (đá kích cỡ 1x2 cm đã qua gia công đập, nghiền, sàng) không chịu thuế GTGT, hoạt động xuất khẩu này có thể không thường xuyên vào các kỳ tính thuế tiếp theo tùy theo nhu cầu của bên mua.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Sao Thổ Hà Tĩnh hỏi, đơn vị phải phân bổ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu cho kỳ kê khai phát sinh quý 2/2019 hay tạm tính kê khai thuế GTGT quý 2/2019, cuối năm 2019 thực hiện quyết toán?

Ngoài ra, đơn vị tính giá thành sản phẩn chia làm 2 công đoạn, công đoạn 1 khai thác đá xô bồ; sau khi tập hợp chi phí công đoạn khai thác, nhập kho đá xô bồ, một lượng đá xô bồ được xuất bán trong nước, một lượng khác được xuất qua công đoạn 2 để đập, công nghiền, sàng, phân loại ra các loại đá như: 0,5x1 cm; đá 1x2 cm, đá bột… Toàn bộ chi phí phát sinh ở công đoạn 2 được tập hợp và phân bổ cho các loại đá trên (0,5x1 cm; đá 1x2 cm, đá bột...) theo một tỷ lệ nhất định và ra được giá thành sản xuất của từng loại.

Vậy, xác định tỷ trọng trị giá tài nguyên khoáng sản cộng chi phí năng lượng trên tổng giá thành được áp dụng riêng cho từng loại sản phẩm (0,5x1 cm; đá 1x2 cm, đá bột…) hay tính bình quân trên nhiều loại để từ đó xác định mặt hàng xuất khẩu (đá 1x2 cm) thuộc đối tượng chịu thuế hay không chịu thuế GTGT?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Kê khai, khấu trừ thuế GTGT

Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì không được khấu trừ.

Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ % giữa doanh thu của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu hàng hoá, dịch vụ bán ra.

Việc kê khai thuế GTGT thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính.

Chính sách thuế đối với tài nguyên, khoáng sản xuất khẩu

Sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản chưa chế biến thành sản phẩm khác thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Sản phẩm xuất khẩu là hàng hóa được chế biến trực tiếp từ nguyên liệu chính là tài nguyên, khoáng sản thuộc đối tượng xác định tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản và chi phí năng lượng trên giá thành để áp dụng chính sách thuế GTGT phù hợp:

- Nếu sản phẩm xuất khẩu có tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng chiếm từ 51% giá thành sản xuất sản phẩm trở lên thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

- Nếu sản phẩm xuất khẩu có tổng trị giá tài nguyên, khoáng sản cộng với chi phí năng lượng dưới 51% giá thành sản xuất sản phẩm thì thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% theo quy định.

Việc xác định trị giá tài nguyên, khoáng sản và chi phí năng lượng trên giá thành sản xuất sản phẩm xác định theo từng loại sản phẩm xuất khẩu.

Theo trình bày của Công ty TNHH Sao Thổ Hà Tĩnh, Công ty xuất khẩu sản phẩm đá kích cỡ 1x2 cm (Khai thác đá, sau đó qua các công đoạn đập, nghiền, sàng, phân loại) thì sản phẩm xuất khẩu nêu trên của Công ty là tài nguyên, khoáng sản chưa chế biến thành sản phẩm khác nên thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Đề nghị Công ty TNHH Sao Thổ Hà Tĩnh liên hệ với Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh để được hướng dẫn thực hiện theo quy định.


Theo Chinhphu.vn

Các bài đã đăng: