08:37 | 24/01/2019

Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị

Theo quy định tại Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì thông số kỹ thuật thuộc nội dung phê duyệt thiết kế xây dựng, do đó, trong quá trình phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật chủ đầu tư phải trình thông số, đặc tính kỹ thuật kèm theo để làm cơ sở phê duyệt.


Ảnh minh hoạ

Ông Nguyễn Quốc Cường (TPHCM) đang phụ trách quản lý một dự án trường học (lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) sử dụng vốn ngân sách Nhà nước.

Ông Cường hỏi, đối với phần thông số, đặc tính kỹ thuật của trang thiết bị thuộc gói thầu thiết bị (bàn, ghế, thiết bị dạy và học của giáo viên, học sinh; thiết bị văn phòng phổ biến) thì có bắt buộc phải trình khi duyệt dự án luôn không, hay chủ đầu tư có thể trình duyệt bổ sung thông số, đặc tính kỹ thuật cho gói thiết bị sau khi đã trình duyệt dự án?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Thông số, đặc tính kỹ thuật là một trong những thành phần thuộc báo cáo kinh tế - kỹ thuật để thể hiện các thông số kỹ thuật của cấu kiện xây dựng, vật liệu, thiết bị...

Đồng thời, thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của các thiết bị đầu tư vào công trình, từ đó xác định chi phí thiết bị thuộc tổng mức đầu tư.

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 28 Nghị định 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì thông số kỹ thuật thuộc nội dung phê duyệt thiết kế xây dựng. Do đó, trong quá trình phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật chủ đầu tư phải trình thông số, đặc tính kỹ thuật kèm theo để làm cơ sở phê duyệt.


Theo Baochinhphu.vn

Theo dòng sự kiện:

Xem tiếp

Các bài đã đăng: