10:35 | 17/11/2017

Thẩm quyền bổ nhiệm kế toán trưởng công ty cổ phần

Công ty cổ phần của ông Nguyễn Văn Quý (TPHCM) có 3 cổ đông, hoạt động sản xuất và kinh doanh thương mại, chưa niêm yết. Nay Công ty cần tuyển dụng và bổ nhiệm kế toán trưởng. Vậy, Chủ tịch Hội đồng quản trị hay Tổng giám đốc có thẩm quyền quyết định việc bố trí, bổ nhiệm kế toán trưởng?


Ảnh minh họa

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Điều 50 Luật Kế toán năm 2015 quy định trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán như sau:

- Tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc quyết định thuê doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán, hộ kinh doanh dịch vụ kế toán theo đúng quy định của Luật này.

- Bố trí người làm kế toán trưởng hoặc quyết định thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định của Luật này; trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác thì thực hiện theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

- Tổ chức và chỉ đạo thực hiện công tác kế toán trong đơn vị kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán và chịu trách nhiệm trực tiếp về hậu quả của những sai phạm do mình gây ra; chịu trách nhiệm liên đới đối với những sai phạm do người khác gây ra nhưng thuộc trách nhiệm quản lý của mình.

- Tổ chức kiểm tra kế toán trong nội bộ đơn vị và thực hiện kiểm tra kế toán các đơn vị cấp dưới.

Theo Khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2014, công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Hiện nay, Điều lệ của một số công ty cổ phần quy định đối với trường hợp chỉ có một người đại diện theo pháp luật, thì Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty.

Trường hợp có hơn một người đại diện theo pháp luật thì Chủ tịch Hội đồng quản trị và Tổng giám đốc đương nhiên là người đại diện theo pháp luật của công ty.

Như vậy, đối với Điều lệ quy định công ty chỉ có một người đại diện theo pháp luật là Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Tổng giám đốc, thì người đại diện theo pháp luật đó có thẩm quyền bố trí, bổ nhiệm, bãi miễn, thay thế kế toán trưởng.

Trường hợp có hơn một người đại diện theo pháp luật, thì Chủ tịch Hội đồng quản trị và Tổng giám đốc đương nhiên là người đại diện theo pháp luật của công ty. Trường hợp này Điều lệ phải có quy định phân công cụ thể một trong số những người đại diện theo pháp luật của công ty có thẩm quyền bố trí, bổ nhiệm, bãi miễn, thay thế kế toán trưởng.

Luật sư Trần Văn Toàn
VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội


Theo Chinhphu.vn

Các bài đã đăng: