15:33 | 12/09/2017

Thẩm quyền duyệt quy hoạch xây cụm công nghiệp

(Xây dựng) - Ông Nguyễn Phúc (Hà Nội) hỏi, theo quy định hiện hành về xây dựng thì cơ quan nào sẽ thẩm định và phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 24 Luật Xây dựng 2014, khu/cụm công nghiệp là một khu chức năng đặc thù. Do đó, trình tự, thủ tục và thẩm quyền thẩm định, phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp tuân thủ theo quy định tại Luật Xây dựng 2014 và Nghị định số 44/2015/NĐ-CP ngày 6/5/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quy hoạch xây dựng.

Căn cứ Điều 32, Điều 34 Luật Xây dựng 2014; Điều 25 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP, trình tự, thủ tục và thẩm quyền thẩm định, phê duyệt quy hoạch xây dựng khu chức năng đặc thù được quy định như sau:

Cơ quan tổ chức lập quy hoạch có trách nhiệm trình thẩm định, trình phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND các cấp.

Cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp huyện thẩm định nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cùng cấp.

UBND cấp huyện phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng trong phạm vi ranh giới hành chính do mình quản lý sau khi có ý kiến thống nhất bằng văn bản của cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp tỉnh.

Như vậy, đối với quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp có phạm vi ranh giới trên địa bàn một huyện, cơ quan thẩm định nhiệm vụ và đồ án là cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp huyện; cơ quan phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch là UBND cấp huyện; UBND cấp huyện có trách nhiệm lấy ý kiến thống nhất bằng văn bản của Sở quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp tỉnh trước khi phê duyệt đồ án.

PV

Theo dòng sự kiện:

Xem tiếp

Các bài đã đăng: