094.540.6866 Thứ ba 22/10/2019 13:29
  • Quy định về bàn giao công trình đang thi công
    15:25 | 18/10/2019
    Ông Lê Thanh Trung (Quảng Nam) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến việc kiểm tra công tác nghiệm thu khi bàn giao công trình đang thi công dở dang.
  • Bổ sung hạng mục, điều chỉnh hay cấp mới giấy phép xây dựng?
    08:44 | 15/10/2019
    Đối với các công trình độc lập, theo đề nghị của chủ đầu tư thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng cấp giấy phép xây dựng cho từng công trình, từng nhóm công trình hoặc cả dự án.
  • Các trường hợp phải xin giấy phép xây dựng
    15:21 | 14/10/2019
    Ông Tú Anh (Hà Tĩnh) hỏi: Gia đình tôi chuẩn bị xây nhà 2 tầng, diện tích sàn 80m2 thì có cần xin giấy phép xây dựng không? Nếu có thì phí phải nộp là bao nhiêu, được tính theo quy định nào?
  • Thẩm quyền cấp phép xây dựng dự án khu nhà liên kế
    09:02 | 14/10/2019
    Công ty ông Nguyễn Trường Duy (Hà Nội) đã được phê duyệt quy hoạch dự án bao gồm nhà chung cư 26 tầng (cấp I), khu nhà ở liên kế 5 tầng (cấp III). Ông hỏi, thẩm quyền cấp phép xây dựng cho khu nhà ở liên kế thuộc cơ quan nào?
  • Thế nào là điều chỉnh cơ cấu diện tích công trình?
    14:09 | 12/10/2019
    “Điều chỉnh cơ cấu diện tích” được hiểu là điều chỉnh chức năng, quy mô, diện tích... của các không gian (bộ phận) trong công trình xây dựng hoặc của cả công trình xây dựng.
  • Phải có chứng chỉ xây dựng phù hợp khi thi công công trình
    08:23 | 12/10/2019
    Theo quy định tại Khoản 20, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP, công ty phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng với hạng phù hợp khi tham gia thi công xây dựng công trình.
  • Điều kiện cấp phép xây nhà có thời hạn
    15:38 | 11/10/2019
    Một trong những điều kiện để cấp giấy phép xây dựng nhà ở có thời hạn là phù hợp với quy mô công trình do UBND cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng đã được phê duyệt.
  • Thi công công trình nào phải có chứng chỉ của lĩnh vực đó
    09:15 | 10/10/2019
    Để tham gia thi công xây dựng công trình giao thông, thủy lợi cấp IV thì công ty phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thi công xây dựng công trình giao thông, thủy lợi từ hạng III trở lên.
  • Hướng dẫn xác định hình thức quản lý dự án
    14:54 | 09/10/2019
    Đối với trường hợp báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được UBND thị xã quyết định về hình thức quản lý dự án thì chủ đầu tư căn cứ để thực hiện. Đây là trường hợp thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án được người quyết định đầu tư giao.
  • Lắp đặt hệ thống pin mặt trời có cần chứng chỉ năng lực?
    10:13 | 09/10/2019
    Công ty bà Đoàn Như Trúc (TPHCM) có chức năng thi công, lắp đặt hệ thống pin năng lượng mặt trời. Bà hỏi, khi công ty ký hợp đồng với khách hàng thì có cần phải cung cấp cần chứng chỉ năng lực xây dựng và có phải xin chứng chỉ năng lực xây dựng trước khi thực hiện không?
  • Thay đổi biện pháp thi công, thanh toán hợp đồng thế nào?
    16:55 | 08/10/2019
    Việc nghiệm thu, thanh toán hợp đồng do thay đổi biện pháp thi công căn cứ hồ sơ hợp đồng, thứ tự ưu tiên, nội dung hợp đồng, phạm vi công việc hợp đồng đã ký kết để quyết định cho phù hợp, không làm tăng giá trị của hợp đồng đã ký kết.
  • Hướng dẫn phân cấp công trình tuyến cáp treo
    20:22 | 07/10/2019
    Công trình tuyến cáp treo thuộc đối tượng quy định tại Điểm a, Khoản 5, Mục III của Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng.
  • Căn cứ đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức
    14:12 | 04/10/2019
    Trước ngày 1/9/2016, việc đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 1, Điều 31 Thông tư 17/2016/TT-BXD hướng dẫn về năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng.
  • Chỉ huy trưởng có được quản lý đồng thời nhiều công trình?
    10:43 | 03/10/2019
    Pháp luật không quy định về việc chỉ huy trưởng công trường thực hiện quản lý một hay nhiều công trình cùng một thời điểm. Chỉ huy trưởng công trường cần căn cứ vào hợp đồng xây dựng đã ký kết và các yêu cầu kỹ thuật của dự án để tổ chức quản lý, điều hành công trường.
  • Có được bù trừ giá trị công việc trong hợp đồng trọn gói?
    15:41 | 30/09/2019
    Hợp đồng xây dựng với giá hợp đồng trọn gói chỉ được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2, Điều 36 Nghị định 37/2015/NĐ-CP.
|< < 1 2 3 4 5 > >|
Xin chờ trong giây lát...